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MAELEZO YA UTANGULIZI YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA 

YA UCHAGUZI MH. JAJI WA RUFAA MST. SEMISTOCLES S. 

KAIJAGE WAKATI WA KUWASILISHA TAARIFA YA UCHAGUZI 

MKUU WA MWAKA 2020 KWA MHE. SAMIA S. HASSAN RAIS WA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

TAREHE 21 AGOSTI, 2021 IKULU, DAR ES SALAAM 

 

Mheshimiwa Rais; 

Awali ya yote ninamshukuru mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, 

aliyetujalia uhai na kutuwezesha kufikia siku ya leo. Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi imekamilisha mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 

kwa kuandaa na sasa kuwasilisha kwako taarifa ya uchaguzi. Aidha, Tume 

inatoa shukrani za dhati kwako Mheshimiwa Rais kwa kukubali kukutana 

nasi.  

Kwa kuwa Tume inakutana na wewe kwa mara ya kwanza tangu kutokea 

msiba mkubwa, wa kumpoteza aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, wa awamu ya tano, Hayati Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli; Tume inatoa pole kwako binafsi, kwa familia, Serikali, na 

wananchi wote kwa ujumla.  
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Aidha, Tume inakupongeza Mhe. Rais kwa kuweza kuipitisha nchi katika 

kipindi hicho kigumu kwa Amani na utulivu. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Baada ya kutoa utangulizi huo, sasa nianze kuwasilisha yaliyomo katika 

taarifa hii kwa kuelezea, kwa ufupi, juu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

Kwa mujibu wa ibara ya 74(6) na ibara ya 78 za Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, zikisomwa pamoja na kifungu 

cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 86A 

cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi ina majukumu yafuatayo-   

a) Kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura katika 

uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano;  

b) Kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais na 

Wabunge; 

c) Kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika 

maeneo mbalimbali kwa ajili ya uchaguzi wa Wabunge;  

d) Kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura na uendeshaji 

wa uchaguzi wa Madiwani;  

e) Kuteua na kuwatangaza Wabunge Wanawake Viti Maalum;  
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f) Kuteua na kuwatangaza Madiwani Wanawake Viti Maalum; na  

g)  Kutoa elimu ya mpiga kura nchini kote; kuratibu na kusimamia 

watu na taasisi zote zinazoendesha elimu hiyo. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Ibara ya 74(1) na (2) ya Katiba imetaja muundo wa Tume na uteuzi wa 

Wajumbe wake ambao ni Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe. 

Vilevile, Katiba imeainisha kwamba, kila Mjumbe wa Tume anatumikia 

madaraka yake katika kipindi cha miaka mitano.  Eneo lingine ambalo 

limeelezwa katika Katiba ni kwamba, Tume katika utekelezaji wa 

majukumu yake, itakuwa ni idara huru inayojitegemea, itafanya maamuzi 

yake rasmi kuhusu utekelezaji wa majukumu yake kwa vikao, na kwamba 

mtendaji wake mkuu ni Mkurugenzi wa Uchaguzi.   

 

Mheshimiwa Rais; 

Kama ambavyo nimeeleza hapo awali, Tume iko hapa leo kwa lengo la 

kuwasilisha kwako taarifa ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, 

ikiwa ni ishara ya kukamilika kwa mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020.  

Taarifa hii imegawanyika katika sura kumi na mbili (12), ambazo 

zinaonesha utekelezaji wa hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi, 
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kuanzia maandalizi ya bajeti, uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura, upangaji wa ratiba ya uchaguzi mkuu na kalenda ya matukio, uteuzi 

wa wagombea, kampeni, upigaji kura, kuhesabu na kujumlisha kura na 

hatimaye kutangaza matokeo. Aidha, taarifa hii, imegusia elimu ya mpiga 

kura na ushirikishwaji wa wadau. Pia, taarifa imeainisha mafanikio na 

changamoto zilizojitokeza katika mchakato wa uchaguzi, pamoja na maoni 

na mapendekezo. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Tume katika kipindi cha uchaguzi ilifanya maandalizi ya bajeti kwa 

awamu mbili. Awamu ya kwanza, ilikuwa ni bajeti kwa ajili ya uboreshaji 

wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, ambapo jumla ya Shilingi 

154,313,824,607.88 zilitumika katika zoezi hilo.  Fedha hizo, pamoja na 

mambo mengine, zilitumika kugharamia ununuzi wa vifaa vya uboreshaji, 

uhuishaji wa mifumo ya uchaguzi, uchapishaji wa nyaraka mbalimbali, 

mafunzo kwa watendaji wa uboreshaji na utoaji wa elimu ya mpiga kura.  

 

Awamu ya pili ilikuwa ni bajeti ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, 

ambapo kiasi cha Shilingi 262,493,380,671.00 zilitumika kuendesha zoezi 

hilo. Fedha hizi nazo zilitumika katika kugharamia shughuli mbalimbali za 

uchaguzi ikiwemo, ununuzi wa vifaa na huduma kama vile karatasi za 
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kura, vituturi, masanduku ya kura, uchapishaji wa nyaraka mbalimbali, 

mafunzo kwa watendaji wa uchaguzi na elimu ya mpiga kura.  

 

Kwa mujibu wa kifungu cha 122 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 

kikisomwa pamoja na kifungu cha 120 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, fedha zilizotumika katika uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, zililipwa kutoka katika 

Mfuko Mkuu wa Hazina. Aidha, kwa mara ya kwanza Serikali imeweza 

kugharamia shughuli zote kuanzia uboreshaji wa Daftari hadi uchaguzi 

mkuu kwa asilimia mia moja bila kutegemea misaada.  

 

Mheshimiwa Rais; 

Uchaguzi ni mchakato na si tukio. Unapokamilika uchaguzi mmoja, tayari 

maandalizi kwa ajili ya uchaguzi Mkuu mwingine yanaanza. Kwa mfano 

kuelekea uchaguzi mkuu uliopita, pamoja na mambo mengine, Tume 

ilianza na zoezi la utambuzi wa maeneo ya kiutawala na uhakiki wa vituo 

vya kuandikishia wapiga kura. Zoezi hilo liliiwezesha Tume kutambua 

uwepo wa halmashauri 184 kwa upande wa Tanzania Bara na wilaya 11 

kwa upande wa Tanzania Zanzibar.  Kata 3,956 za Tanzania Bara na Shehia 

388 za Tanzania Zanzibar. 
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Baada ya kukamilisha zoezi la utambuzi wa maeneo ya kiutawala, Tume 

mwaka 2018 ilifanya uhakiki wa vituo vya kuandikishia wapiga kura. 

Lengo la uhakiki huo, lilikuwa ni kuona kama vituo vilivyotumika wakati 

wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, bado vilikuwa na hadhi na sifa ya 

kuwa vituo vya kuandikishia wapiga kura kwa mujibu wa sheria. Lengo 

lingine lilikuwa ni kuona iwapo kuna uhitaji wa kuongeza vituo kwa 

maeneo ambayo yanakidhi vigezo. 

 

Matokeo ya zoezi hilo la uhakiki yalionesha kuwa, baadhi ya vituo vya 

kuandikisha wapiga kura vilikuwa vimepoteza sifa na hivyo vilihamishiwa 

katika maeneo stahiki. Vituo vingine vilifanyiwa marekebisho ya majina na 

maeneo yaliyokuwa na uhitaji yaliongezewa vituo. Kutokana na hatua 

hiyo, vituo vya kuandikishia wapiga kura viliongezeka kutoka vituo 36,929 

vilivyotumika kuandikishia wapiga kura mwaka 2015 hadi vituo 37,814 

vilivyotumika kuandikisha wapiga kura mwaka 2020. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Baada ya kukamilika kwa zoezi hilo la uhakiki wa vituo, Tume iliendesha 

zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili kwa 

mujibu wa sheria. Zoezi hili ni muhimu kwani huonyesha utayari wa 

wananchi katika kushiriki michakato ya uchaguzi kwa kujiandikisha ama 

kuboresha taarifa zao katika Daftari. Inafahamika kuwa ili mwananchi 
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aweze kupiga kura siku ya uchaguzi ni lazima awe amejiandikisha katika 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.  

 

Zoezi la uboreshaji wa Daftari lilizinduliwa rasmi tarehe 18 Julai, 2019 

mkoani Kilimanjaro na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa. 

Baada ya uzinduzi huo, zoezi la uboreshaji wa Daftari liliendelea katika 

maeneo mengine nchi nzima na kukamilika tarehe 20 Juni, 2020. 

  

Walengwa wa zoezi hilo, kwa mujibu wa sheria walikuwa ni wapiga kura 

wapya, waliotimiza umri wa miaka 18 na kuendelea na wale waliotarajiwa 

kutimiza umri huo kabla au siku ya uchaguzi, wale waliohama kata au 

majimbo, na wale waliopoteza au kadi zao kuharibika. Vivyo hivyo, zoezi 

hilo lililenga kuwaondoa kwenye Daftari wapiga kura waliopoteza sifa 

kwa mujibu wa sheria. 

 

Matokeo ya zoezi la uboreshaji wa Daftari yalionesha kuwa idadi ya 

wapiga kura iliongezeka kutoka jumla ya wapiga kura 23,161,440 wa 

mwaka 2015 hadi wapiga kura 29,754,699 kwa mwaka 2020. Hili ni 

ongezeko la wapiga kura 6,593,259 sawa na asilimia 28.47.  Uchambuzi wa 

Tume katika eneo hili uliangalia pia uwiano wa kijinsia ambapo takwimu 

za wapiga kura walioandikishwa zinaonesha wanaume ni 14,768,719 na 

wanawake 14,985,980. Kwa ujumla, vijana wenye umri wa miaka 18 hadi 
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35 walioandikishwa ni 15,986,695. Vilevile, takwimu zinaonesha kuwa 

wapiga kura 13,211 wenye ulemavu wa macho, mikono na ulemavu wa 

aina nyingine waliandikishwa. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Maandalizi mengine yaliyofanywa na Tume kabla ya uchaguzi mkuu 

yalihusu kuandaa Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 

2020 na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) 

za Mwaka 2020.  Katika kuandaa kanuni hizo, Tume ilishirikisha wadau 

wa uchaguzi vikiwemo vyama vya siasa kwa njia ya maandishi na 

mikutano, lengo likiwa ni kuwa na uelewa wa pamoja na kupata maoni 

yao. Pamoja na kanuni hizo, Tume pia iliandaa maelekezo kwa watendaji 

na wadau wa uchaguzi, mwongozo wa kutoa elimu ya mpiga kura na 

mwongozo wa watazamaji wa uchaguzi.  

Hatua nyingine muhimu katika mchakato wa uchaguzi ilikuwa ni kupanga 

na kutangaza ratiba ya uchaguzi mkuu. Tume ilipanga ratiba ya Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020 kwa kuzingatia masharti ya uteuzi yaliyomo katika 

kifungu cha 37 (1) (a) cha Sheria ya Taifa Uchaguzi. Kwa mujibu wa 

kifungu tajwa, Tume inatakiwa kupanga siku ya uteuzi kuwa si chini ya 

siku tano na si zaidi ya siku 25 baada ya kuvunjwa kwa Bunge. Kwa 

kuzingatia masharti hayo na tarehe ya kuvunjwa kwa Bunge ambayo 
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ilikuwa tarehe 31 Julai, 2020, Tume iliandaa na kutangaza Ratiba ya 

Uchaguzi Mkuu. Ratiba hiyo ilionesha kuwa uteuzi wa wagombea ni 

tarehe 25 Agosti, 2020, kampeni kuanza tarehe 26 Agosti, hadi tarehe 27 

Oktoba, 2020 kwa upande wa Tanzania Bara na tarehe 26 Oktoba, 2020 

kwa upande wa Tanzania Zanzibar. Ratiba ya uchaguzi ilitolewa kwa 

umma kupitia vyombo vya habari na ilichapishwa na kutangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali kupitia tangazo Na. 532 la tarehe 17 Julai, 2020.  

Wakati Tume inatangaza ratiba ya uchaguzi, tayari ilikuwa imeandaa 

ratiba ya utekelezaji ambayo ilionesha hatua muhimu za uchaguzi 

ikiwemo uteuzi wa wagombea, kampeni, usafirishaji wa vifaa, usajili wa 

watazamaji, elimu ya mpiga kura, mafunzo kwa watendaji, uundaji wa 

kamati mbalimbali za uchaguzi, upigaji kura, kuhesabu na kujumlisha 

kura na hatimaye kutangaza matokeo.  

Maandalizi pia yalihusu ununuzi na usambazaji wa vifaa vyote 

vilivyohitajika, uteuzi wa watendaji wa uchaguzi ngazi ya mkoa na 

halmashauri, uteuzi wa wasimamizi wa vituo na wasaidizi wao, na 

makarani waongozaji wapiga kura kwa kila kituo. Watendaji wote 

walipatiwa mafunzo stahiki yaliyotolewa na Tume.  
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Mheshimiwa Rais;  

Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi, tarehe 25 Agosti, 2020 ilikuwa siku ya 

uteuzi wa wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais, 

Wabunge na Madiwani. Kwa upande wa kiti cha Rais, vyama vya siasa 17 

kati ya vyama 19 vyenye usajili wa kudumu vilipendekeza na 

kuwadhamini wagombea kuwania nafasi ya kiti cha Rais. Kati yao, Tume 

iliwateua wagombea 15 kuwania nafasi hiyo.  

Pamoja na kuwepo kwa changamoto ya ushiriki mdogo wa wanawake 

katika michakato ya uchaguzi, hasa eneo la uteuzi wa wagombea ndani ya 

vyama vya siasa, idadi ya wanawake waliojitokeza na kupendekezwa na 

vyama vyao, kugombea nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

iliongezeka kutoka wanawake wawili mwaka 2015 hadi wanawake 7 

kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. 

Uteuzi wa wagombea wa kiti cha Rais ulienda sambamba na ule wa 

Wabunge na Madiwani. Katika nafasi ya Ubunge jumla ya Wagombea 

1,257 waliteuliwa, kati yao wanawake ni 293 wanaume ni 964.  Kwa nafasi 

ya Udiwani, jumla ya wagombea 9,231 waliteuliwa, kati yao wanawake ni 

668 na wanaume ni 8,563.   

Aidha, katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, wagombea Ubunge 28 na 

Madiwani 882 walichaguliwa bila kupingwa. Kwa mujibu wa kifungu cha 
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44 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi na kifungu cha 45(2) cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, endapo mpaka muda wa uteuzi 

unapokamilika ni mgombea mmoja tu ameteuliwa inachukuliwa kuwa 

amechaguliwa bila kupingwa. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Sheria za uchaguzi na kanuni zake zimeweka taratibu na mamlaka za 

kushughulikia malalamiko yanayojitokeza katika kila hatua ya mchakato 

wa uchaguzi. Wakati wa uteuzi wa wagombea Ubunge na Udiwani sheria 

na kanuni za uchaguzi zimeweka utaratibu wa kuweka pingamizi na 

kuwasilisha malalamiko kwa msimamizi wa uchaguzi. Hii hutokea endapo 

mgombea anaona kuwa mgombea mwingine hajakidhi sifa za kisheria. 

Iwapo muweka au muwekewa pingamizi katika ngazi ya Udiwani na 

Ubunge hakuridhika na maamuzi ya msimamizi wa uchaguzi anaweza 

kukata rufaa kwenye Tume. Kwa upande wa kiti cha Rais, pingamizi 

zinawasilishwa Tume na kufanyiwa uamuzi.  

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume ilipokea pingamizi mbili 

ambazo ziliwasilishwa dhidi ya wagombea wa kiti cha Rais. Baada ya 

Tume kupitia pingamizi hizo na kujiridhisha kuwa hazikuwa na msingi wa 

kisheria, ilizikataa. Kwa mujibu wa kumbukumbu zilizopo, wasimamizi 

wa uchaguzi katika majimbo walipokea na kuzifanyia kazi jumla ya 
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pingamizi 334 dhidi ya wagombea Ubunge. Wale ambao hawakuridhika 

na uamuzi wa wasimamizi wa uchaguzi, walipaswa kukata rufaa kwenye 

Tume.  

 

Mheshimiwa Rais 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilipokea, ilisikiliza na kuzitolea uamuzi jumla 

ya rufaa 165 za wagombea Ubunge. Rufaa 67 kati ya 98 sawa na asilimia 68 

zilizoomba wagombea kurejeshwa katika orodha ya wagombea 

zilikubaliwa. Aidha, rufaa 31 sawa na asilimia 22 ya rufaa zilizoomba 

wagombea kurejeshwa katika orodha ya wagombea zilikataliwa. Kati ya 

rufaa 67 zilizoomba kuondolewa kwa wagombea ambao walikuwa 

wameteuliwa katika majimbo, ni rufaa tatu sawa na asilimia 4.5 

zilizokubaliwa. Hivyo, rufaa 64 sawa na asilimia 95.5 zilikataliwa na 

wagombea waliendelea kugombea Ubunge.  

Kwa upande wa Madiwani, wasimamizi wa uchaguzi walipokea na 

kufanyia uamuzi jumla ya pingamizi 1,228. Wale ambao hawakuridhika na 

uamuzi uliotolewa walitakiwa kukata rufaa kwenye Tume.  Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi ilipokea, ilisikiliza na kuzitolea uamuzi jumla ya rufaa 451 za 

wagombea Udiwani. Rufaa 235 kati ya rufaa 389 sawa na asilimia 60.41 

ambazo wagombea waliomba warejeshwe kwenye orodha ya wagombea 
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zilikubaliwa. Aidha, rufaa 154 kati ya 389 sawa na alimia 39.59 ambazo 

wagombea waliomba warejeshwe kwenye orodha ya wagombea 

zilikataliwa. Vilevile, rufaa zote 62 ambazo warufani waliomba wagombea 

waondolewe kwenye orodha ya wagombea zilikataliwa na wagombea 

waliendelea kuwemo kwenye orodha ya wagombea wa Udiwani.  

 

Mheshimiwa Rais; 

Changamoto iliyojitokeza katika eneo hili ni kuwepo kwa malalamiko kwa 

baadhi ya vyama vya siasa na wagombea kuwa hawakupata matokeo ya 

rufaa zao ambazo kimsingi hazikuwahi kupokelewa wala kusajiliwa na 

Tume. Kwa mujibu wa kumbukumbu zilizopo, rufaa zote ambazo Tume 

ilizipokea ilizifanyia kazi na kutoa uamuzi kama nilivyokwisha kueleza.  

Kukamilika kwa zoezi la uteuzi wa wagombea kulifuatiwa na kampeni za 

uchaguzi. Kama tunavyofahamu, kampeni zilianza tarehe 26 Agosti, 2020 

na kuisha tarehe 27 Oktoba, 2020 kwa upande wa Tanzania Bara. Kwa 

upande wa Tanzania Zanzibar kampeni zilimalizika tarehe 26 Oktoba, 2020 

ili kupisha upigaji kura wa mapema. Kampeni hizi zilifanyika kwa njia 

mbalimbali ikiwemo mikutano ya hadhara, nyumba kwa nyumba, 

mabango, vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Kampeni hizo, 

pamoja na mambo mengine, zilihusisha kunadi wagombea na kuelezea 

sera, ilani za uchaguzi na kuwahamasisha wapiga kura kujitokeza kwa 
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wingi siku ya uchaguzi. Kwa ujumla, na katika maeneo yaliyo mengi ya 

uchaguzi, kampeni ziliendeshwa kwa kufuata sheria, kanuni, maadili na 

taratibu zilizowekwa.  

Aidha, maeneo ambako kulikuwa na malalamiko kuhusiana na ukiukwaji 

wa maadili ya uchaguzi kamati za maadili katika ngazi husika 

zilishughulikia malalamiko hayo. 

 

Mhesimiwa Rais; 

Michakato mbalimbali ya uchaguzi ilitufikisha siku ya Jumatano tarehe 28 

Oktoba, 2020 ambayo ilikuwa ni siku ya kupiga kura. Serikali ilitangaza 

siku hiyo ya Jumatano kuwa ni siku ya mapumziko na hii ilikuwa ni mara 

ya kwanza uchaguzi kufanyika siku ya katikati ya wiki. Hatua hiyo 

ilitokana na maoni na mapendekezo ya muda mrefu ya wadau wa 

uchaguzi walioshauri kwamba siku za ibada zisitumike kwa shughuli za 

uchaguzi mkuu. Vituo vilifunguliwa kuanzia 1:00 asubuhi hadi 10:00 jioni. 

Zoezi hilo lilifanyika katika vituo vya kupigia kura 81,567 nchi nzima.  

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 57 cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi kikisomwa pamoja na kifungu cha 58 cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, vyama vya siasa vilikuwa na haki na wajibu wa kuweka 

mawakala katika vituo vya kupigia kura kwa lengo la kushuhudia na 
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kufuatilia hatua zote za upigaji kura kituoni. Wakati wa kupiga kura, 

kipaumbele kilitolewa kwa watu wenye ulemavu, wazee, wagonjwa, 

wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga.  

 

Mheshimiwa Rais; 

Baada ya upigaji kura kukamilika, vituo hivyo vilitumika kuhesabia kura. 

Mchakato wa kuhesabu kura vituoni ulipokamilika, nakala za fomu za 

matokeo zilibandikwa sehemu za wazi nje ya vituo husika. Fomu za 

matokeo na vifaa vya uchaguzi vilipelekwa kwa wasimamizi wa uchaguzi 

katika majimbo na kwa wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi wa kata kwa 

ajili ya majumuisho ya kura.  

Katika uchaguzi mkuu wa mwaka jana, wapiga kura waliojitokeza kupiga 

kura ni 15,091,950 sawa na asilimia 50.72 kati ya wapiga kura 29,754,699 

waliojiandikisha kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.  

Zoezi la kujumlisha kura za uchaguzi wa Rais lilifanyika kwanza katika 

ngazi ya jimbo ambapo wasimamizi wa uchaguzi baada ya kupokea 

matokeo hayo kutoka vituoni yalijumuishwa katika fomu moja maalum 

ambayo ilitumwa kituo cha majumuisho ya kura za Rais. Baada ya 

kupokelewa yalihakikiwa na kutangazwa kama matokeo ya awali mbele 

ya wale wanaoruhusiwa, kwa mujibu wa sheria, kuwepo katika maeneo ya 
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kujumlisha na kutangaza matokeo wakiwemo mawakala wa vyama vya 

siasa na watazamaji wa uchaguzi. 

Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo (Results Management System - RMS) 

uliwezesha kupatikana kwa jumla ya kura zote zilizopigwa na idadi ya 

kura alizopata kila mgombea wa kiti cha Rais katika jimbo husika. 

Matokeo ya uchaguzi wa Rais yalitangazwa ndani ya saa 48 baada ya 

kukamilika kwa zoezi la kupiga kura. Tume kwa mamlaka iliyopewa na 

Katiba, ilimtangaza Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli aliyekuwa 

mgombea wa CCM kuwa mshindi wa kiti cha Rais na aliyekuwa mgombea 

mwenza Mhe. Samia Suluhu Hassan kuwa mshindi wa kiti cha Makamu 

wa Rais kwa kupata kura 12,516,252 ambazo ni sawa na asilimia 84.4 ya 

kura zote zilizopigwa. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Zoezi la kujumlisha na kutangaza matokeo katika majimbo lilisimamiwa 

na kuendeshwa na wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo. Wasimamizi 

waliwatangaza washindi wa Ubunge katika majimbo husika. Matokeo 

hayo yanaonesha kwamba kati ya majimbo 264, chama cha ACT-

Wazalendo kilishinda katika majimbo manne sawa na asilimia 1.51; CCM 

majimbo 256 sawa na asilimia 96.97; CHADEMA jimbo moja sawa na 

asilimia 0.38; CUF majimbo matatu sawa na asilimia 1.14. Wasimamizi 
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wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata walisimamia zoezi la kujumlisha kura 

za uchaguzi za Madiwani, na hatimaye kuwatangaza washindi wa nafasi 

za Udiwani katika kata husika.  

Matokeo ya jumla ya uchaguzi wa Madiwani yalionesha kwamba kati ya 

kata 3,952 zilizoshiriki katika uchaguzi wa Madiwani, Chama cha ACT-

Wazalendo kilipata Madiwani 22 sawa na asilimia 0.56; CCM Madiwani 

3,819 sawa na asilimia 96.63; CHADEMA madiwani 85 sawa na asilimia 

2.15; CUF Madiwani 20 sawa na asilimia 0.51; DP Diwani mmoja sawa na 

asilimia 0.03; na NCCR-Mageuzi Madiwani watano, sawa na asilimia 0.13. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Eneo lingine muhimu katika michakato ya uchaguzi ni elimu ya mpiga 

kura ambayo lengo lake ni kumjengea uwezo mpiga kura wa kuweza 

kushiriki michakato ya uchaguzi. Njia mbalimbali zilitumika kutoa elimu 

ya mpiga kura ikiwemo vyombo vya habari, mikutano na wadau, gari la 

elimu ya mpiga kura la Tume, machapisho pamoja na kufanya uchaguzi 

wa mfano (mock election) kwa waandishi wa habari.  

Katika eneo hili, Tume pia ilishirikisha taasisi na asasi za kiraia kwa 

kuzipatia kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura, ambapo wakati wa 
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uboreshaji wa Daftari kulikuwa na taasisi na asasi 28 na wakati wa 

uchaguzi mkuu taasisi na asasi za kiraia 252 zilipatiwa vibali. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika mchakato wa uchaguzi 

umechangia kwa kiasi kikubwa mafanikio ya uchaguzi mkuu uliopita. 

Wadau wanaozungumziwa ni pamoja na Serikali, vyama vya siasa, 

viongozi wa taasisi za dini, vyombo vya habari, taasisi na asasi za kiraia, 

makundi maalum katika jamii ambayo ni wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu, bila kusahau wazee wa kimila na wazee maarufu. 

Wadau hao tumeshirikiana nao kupitia mikutano kuanzia ngazi ya Taifa 

hadi mkoa kwa nchi nzima, kuwapatia nyaraka mbalimbali zikiwemo 

sheria, kanuni, maelekezo na miongozo mbalimbali ya uchaguzi. Kwa 

wadau wengine mfano vyama vya siasa walipata nafasi ya kuwa wajumbe 

wa kamati mbalimbali za ushauri wakati wa uchaguzi. 

Kundi lingine muhimu la wadau wa uchaguzi ni watazamaji wa uchaguzi. 

Kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka jana, Tume ilitoa mwaliko kwa 

watazamaji wa ndani na wa kimataifa. Jumla ya taasisi na asasi za ndani 97 

zenye jumla ya watazamaji 5,297 na taasisi za kimataifa 17 zenye jumla ya 

watazamaji 199 zilipewa vibali kwa ajili ya kutazama shughuli za uchaguzi 



19 

 

mkuu. Baada ya uchaguzi mkuu, baadhi ya watazamaji hao 

wamewasilisha taarifa zao yakiwemo maoni na mapendekezo. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Ibara ya 26 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeainisha 

haki kwa kila mtu, kwa kufuata utaratibu uliowekwa na sheria, kuchukua 

hatua za kisheria katika kuhakikisha hifadhi ya katiba na sheria za nchi.  

Sheria za uchaguzi zinatoa haki ya kupinga matokeo ya Ubunge na 

Udiwani kwa kufungua kesi Mahakamani baada ya matokeo kutangazwa. 

Kifungu cha 111 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi na kifungu cha 110 cha 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, vimewataja watu wanaoruhusiwa 

kupinga matokeo ya uchaguzi Mahakamani. Watu hao ni- 

(i) mtu ambaye alipiga kura au alikuwa ana haki ya kupiga kura katika 

uchaguzi unaolalamikiwa; 

(ii) mtu ambaye alikuwa na haki ya kuteuliwa kuwa mgombea au 

kuchaguliwa katika uchaguzi huo; 

(iii) mtu ambaye alikuwa mgombea katika uchaguzi huo; au 

(iv) Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Kwa mujibu wa vifungu tajwa vya sheria, baada ya Uchaguzi Mkuu wa 

2020 wale ambao hawakuridhika na mchakato wa uchaguzi walifungua 
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kesi Mahakamani, ambapo kesi 4 zinahusu kupinga matokeo ya Ubunge 

na kesi 11 zinahusu kupinga matokeo ya Udiwani.   Ufafanuzi wa kina wa 

wale ambao hawakuridhishwa na mchakato wa uchaguzi na ambao 

walitumia haki yao ya kikatiba na kisheria ya kupinga matokeo ya 

uchaguzi kwa kufuata utaratibu wa kisheria uliowekwa, upo ndani ya 

kijitabu cha Taarifa ambacho kitakabidhiwa hivi punde. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Katika kusimamia, kuratibu na kuendesha zoezi la uboreshaji wa Daftari la 

kudumu la wapiga kura na uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020, kulikuwa na 

mafanikio kadhaa. Baadhi ya mafanikio hayo ni pamoja na 

(i) Kufanikisha shughuli hizi katika mazingira magumu ya uwepo wa 

ugonjwa wa COVID - 19. 

(ii) Kuboresha Daftari la kudumu la wapiga kura kufikisha idadi ya 

wapiga kura 29,754,699 kutoka wapiga kura 23,161,440 

walioandikishwa mwaka 2015. 

(iii) Kuongeza vituo vya kupigia kura kutoka 65,105 vya mwaka 2015 

hadi kufikia vituo 81,567 kwa mwaka 2020. 

(iv) Kujenga na kutumia mifumo ya TEHAMA na menejimenti 

iliyosanifiwa na kujengwa na wataalam wa ndani ya nchi katika 

usajili wa wagombea, usajili wa watazamaji, uhakiki wa taarifa za 

wapiga kura na vituo, kujumlisha na kutangaza matokeo. 
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(v) Kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Rais ndani ya saa 48 baada ya 

kukamilika kwa zoezi la kupiga kura. 

(vi) Kwa mara ya kwanza, tangu kuanza chaguzi za ushindani wa vyama 

vingi mwaka 1995, Serikali kugharamia ngazi zote za uchaguzi mkuu 

kwa asilimia mia moja. 

Mheshimiwa Rais; 

Pamoja na mafanikio hayo, kulikuwa na changamoto kadhaa. Baadhi ya 

changamoto hizo ni pamoja na- 

(i) Mlipuko wa ugonjwa wa COVID - 19 wakati wa zoezi la 

uboreshaji wa Daftari la kugumu la wapiga kura awamu ya pili na 

wakati wa hatua nyingine zote za uchaguzi zilizofuata. 

(ii) Kuharibika miundo mbinu ya barabara kulikotokana na uwepo 

wa mvua nyingi hivyo kuathiri usafirishaji na usambazaji wa vifaa 

vya uboreshaji wa Daftari la kudumu la wapiga kura katika 

baadhi ya maeneo.  

(iii) Kuwepo kwa idadi kubwa ya wananchi waliopoteza kadi za 

kupigia kura au kadi zao kuharibika. 

(iv) Mwitikio mdogo wa wapiga kura katika baadhi ya maeneo. 

(v) Baadhi ya asasi na taasisi zilizopewa vibali vya kutoa elimu ya 

mpiga kura kushindwa kutoa elimu hiyo. 
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(vi) Madai ya baadhi ya mawakala wa vyama vya siasa katika baadhi 

ya maeneo ya uchaguzi kuzuiliwa kuingia kwenye vituo vya 

kupigia kura. 

Mheshimiwa Rais; 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliendesha zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kama nilivyosema awali. Ili 

kuboresha zaidi shughuli za uendeshaji wa uchaguzi siku zijazo wadau wa 

uchaguzi pamoja na Tume wanapendekeza, pamoja na mambo mengine, 

haya yafuatayo- 

(i) Kutungwa kwa Sheria ya Tume ya Uchaguzi ambayo itaiwezesha 

Tume kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi. 

(ii) Kuwe na watendaji wa Tume hadi ngazi za halmashauri. 

(iii) Mamlaka husika ziangalie uwezekano wa kuunganisha Sheria ya 

Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292 ili kurahisisha utekelezaji wa sheria hizo. 

(iv) Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu usimamiwe na 

mamlaka moja. 

(v) Sheria za Uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili. 
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(vi) Serikali iangalie uwezekano wa kuziwezesha kifedha asasi na 

taasisi zinazotoa elimu ya mpiga kura katika hatua mbalimbali za 

mchakato wa uchaguzi.  

(vii) Wagombea ubunge na udiwani wanaopita bila kupingwa 

wapigiwe kura  

 

Mheshimiwa Rais; 

Kabla ya kuhitimisha maelezo haya, naomba nitumie nafasi hii 

kuwashukuru wale wote waliofanikisha mchakato mzima wa uchaguzi 

nikianza na Wajumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaji wa Rufaa 

(Mst.) Mbarouk S. Mbarouk, Makamu Mwenyekiti; na Wajumbe wa Tume; 

Mhe Jaji (Mst.) Mary H. C. S. Longway; Mhe Asina A. Omari; Mhe Jaji 

(Mst.) Thomas B. Mihayo na Mhe Balozi Omar R. Mapuri.  Menejimenti na 

wafanyakazi wote wa Tume wa kudumu na wa muda wakiongozwa na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi Dkt. Wilson M. Charles. 

Tume pia inawashukuru watendaji wote wa uchaguzi kuanzia waratibu 

wa uchaguzi wa mikoa, wasimamizi wa uchaguzi na wasaidizi wao ngazi 

ya jimbo na kata, watendaji katika vituo vya kupigia kura na maafisa 

wengine wote katika halmashauri waliofanya kazi za uchaguzi. 
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Aidha, tunatoa shukrani kwa wizara, taasisi na idara za serikali zilizotoa 

kipaumbele kwa shughuli za uchaguzi.  

Vilevile, tunaishukuru Serikali kwa kuiwezesha Tume kuwa na jengo la 

ofisi Dodoma ambapo sasa ndio makao makuu yake.  Kwa namna ya 

kipekee tunaishukuru Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kuipatia 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi jengo la ofisi ambalo baada ya ukarabati wake 

kukamilika limetumika na litaendelea kutumika kwa shughuli za uchaguzi 

kwa upande wa Zanzibar. Aidha, tunatoa shukrani kwa Tume ya 

Uchaguzi ya Zanzibar kwa ushirikiano iliotoa kwa NEC katika kutekeleza 

majukumu yake upande za Zanzibar. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Vyama vya siasa nchini ni wadau wakuu wa michakato ya uchaguzi, Tume 

inatumia nafasi hii kuvishukuru vyama hivyo kwa ushirikiano waliotoa 

kwa njia mbalimbali pale walipohitajika hususan kwenye kamati 

mbalimbali muhimu za uchaguzi.  Kundi lingine ni taasisi na asasi za 

kiraia ambazo zilishiriki kikamilifu katika maeneo mbalimbali ikiwemo 

kwenye utazamaji wa uchaguzi, kutoa elimu ya mpiga kura na kuwa 

washauri kupitia kamati za uchaguzi ambazo walikuwa ni wajumbe. 
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Tume pia, inashukuru makundi maalum katika jamii hususan wanawake, 

vijana na watu wenye ulemavu kwa kushiriki kwao katika michakato ya 

uchaguzi kwa mfano, wawakilishi wa watu wenye ulemavu wa kuona 

walishirikiana bega kwa bega na Tume kuhakikisha majalada ya nukta 

nundu yanapatikana kwa ubora ili kuwawezesha wasioona kupiga kura 

wenyewe bila usaidizi. 

Haya yote yasingewezakana kufanyika bila ya ushiriki wa wadau muhimu 

sana wa uchaguzi ambao ni wapiga kura. Tume inatumia fursa hii 

kuwashurukuru wapiga kura wote waliojitokeza siku ya kupiga kura, pia 

na wananchi wa Tanzania ambao walihakikisha utulivu na amani 

vinakuwepo nchini wakati wote wa uchaguzi. 

 

Mheshimiwa Rais; 

Mwisho lakini sio kwa umuhimu, Tume inaendelea kukushukuru wewe 

binafsi kwa kutenga muda wako siku ya leo ili uweze kupokea taarifa ya 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Tunakutakia kila la heri katika jukumu 

la kuiongoza nchi yetu katika nyanja zote ikiwemo hii ya kuinua, kuikuza 

na kuilinda demokrasia ya nchi yetu.  
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Baada ya kusema haya, nichukue fursa hii kwa heshima na taadhima 

kuwasilisha na kukabidhi taarifa ya uchaguzi mkuu wa Rais, wabunge na 

madiwani ya mwaka 2020.  

 

Mheshimiwa Rais; 

Naomba kuwasilisha. 

 
 

Jaji wa Rufaa (Mst.) Semistocles. S. Kaijage 

MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA UCHAGUZI 


